ASTM: Ƙungiyar Gwaji da Kayan Aiki ta Amirka ANSI: Cibiyar Ƙididdiga ta Ƙasar Amirka ASME: Ƙungiyar Injiniyan Injiniyan Amirka API: Cibiyar Man Fetur ta Amirka
ASTMƘungiyar Gwaje-gwaje da Kayayyakin Amirka (ASTM) a da ita ce Ƙungiyar Gwaji ta Duniya (IATM).A cikin 1880s, don warware ra'ayoyi da bambance-bambance tsakanin masu siye da masu ba da kaya a cikin tsarin siye da siyar da kayan masana'antu, wasu mutane sun ba da shawarar kafa tsarin kwamitocin fasaha, kuma kwamitin fasaha ya shirya wakilai daga kowane bangare don shiga cikin tarukan fasaha. don tattaunawa da warware abubuwan da suka dace., hanyoyin gwaji da sauran batutuwa masu rikitarwa.An gudanar da taron IATM na farko a Turai a cikin 1882, inda aka kafa kwamitin aiki.
ASMEAn kafa Ƙungiyar Injin Injiniya ta Amirka (ASME) (Ƙungiyar Injin Injiniya ta Amurka) a cikin 1880. A yau ta zama ƙungiyar ilimi da fasaha mai zaman kanta ta ƙasa da ƙasa tare da membobin fiye da 125,000 a duk duniya.Saboda haɓakar yanayin yanayin aikin injiniya, wallafe-wallafen ASME kuma suna ba da bayanai kan fasahohin da suka dace a duk fannoni.Abubuwan da aka rufe sun haɗa da: injiniyan asali, masana'antu, ƙirar tsarin, da sauransu.
ANSI: An kafa Cibiyar Matsayin Ƙasa ta Amirka a cikin 1918. A lokacin, yawancin kamfanoni da ƙungiyoyin fasaha a Amurka sun riga sun fara aikin daidaitawa, amma akwai sabani da matsaloli da yawa saboda rashin daidaituwa a tsakanin su.Don ƙara haɓaka aiki, ɗaruruwan al'ummomin kimiyya da fasaha, ƙungiyoyi da ƙungiyoyi duk sun yi imanin cewa ya zama dole a kafa ƙungiyar daidaitawa ta musamman da tsara ƙa'idodi gama gari.
API: API shine taƙaitaccen Cibiyar Man Fetur ta Amurka.An kafa shi a cikin 1919, API ita ce ƙungiyar kasuwanci ta farko ta ƙasa a cikin Amurka kuma ɗayan farkon kuma mafi nasara daidaitattun ɗakunan kasuwanci a duniya.
Abubuwan da suka dace ASTM sun fi tsunduma cikin haɓaka ƙa'idodi don halaye da aiwatar da kayan, samfura, tsarin da ayyuka, da yada ilimin da ke da alaƙa.Ma'auni na ASTM suna haɓaka ta kwamitocin fasaha kuma an tsara su ta daidaitattun ƙungiyoyin aiki.Ko da yake ma'auni na ASTM sune ka'idodin da ƙungiyoyin ilimi da ba na hukuma suka tsara ba. A halin yanzu, an raba ka'idodin ASTM zuwa nau'i na 15 (Sashe) kuma an buga su a cikin kundin (Volume).Matsakaicin rarrabuwa da juzu'i sune kamar haka: Rarraba:
(1) Karfe kayayyakin
(2) Karfe ba na tafe ba
(3) Hanyoyin gwaji da hanyoyin bincike don kayan ƙarfe
(4) Kayan gini
(5) Kayayyakin mai, man shafawa da ma'adinai
(6) Paints, shafi masu alaƙa da mahadi masu ƙanshi
(7) Yadi da kayan aiki
(8) filastik
(9) Roba
(10) Kayan lantarki da kayan lantarki
(11) Ruwa da Fasahar Muhalli
(12) Makaman nukiliya, makamashin hasken rana
(13) Kayan aikin likita da sabis
(14) Kayan aiki da hanyoyin gwaji na gabaɗaya
(15) Gabaɗaya samfuran masana'antu, sinadarai na musamman da kayan amfani
ANSI: Cibiyar Matsayin Ƙasa ta Amurka ƙungiya ce mai zaman kanta mai zaman kanta mai zaman kanta.Amma a zahiri ya zama cibiyar daidaita daidaiton ƙasa;
ANSI ita kanta ba kasafai ke haɓaka ma'auni ba.Shirye-shiryen ma'auni na ANSI galibi yana ɗaukar hanyoyi uku masu zuwa:
1. Ƙungiyoyin da suka dace suna da alhakin tsarawa, gayyatar masana ko ƙungiyoyi masu sana'a don yin zabe, da ƙaddamar da sakamakon zuwa daidaitaccen taron bita da ANSI ta kafa don dubawa da amincewa.Ana kiran wannan hanyar zabe.
2. Wakilan kwamitocin fasaha na ANSI da kwamitocin da wasu kungiyoyi suka shirya daftarin ma'auni, duk membobin kwamitin suka zabe, kuma a karshe sun duba tare da amincewa da daidaitattun kwamitin.Ana kiran wannan hanyar hanyar kwamiti.
3. Daga ka'idojin da kungiyoyi da kungiyoyi masu sana'a daban-daban suka tsara, wadanda suke da matukar balaga kuma suna da matukar muhimmanci ga kasa, an daukaka su zuwa matsayin kasa (ANSI) bayan an duba su da kwamitocin fasaha na ANSI, aka sanya su a matsayin ANSI Standard codes da rarrabuwa lamba. amma a lokaci guda riƙe ainihin madaidaicin lambar ƙwararru.
Yawancin ma'auni na Cibiyar Matsayin Ƙasa ta Amirka sun fito ne daga ƙa'idodin ƙwararru.A gefe guda kuma, ƙungiyoyin ƙwararru daban-daban da ƙungiyoyi kuma za su iya tsara wasu ƙa'idodin samfura bisa ƙa'idodin ƙasa.Tabbas, zaku iya tsara ma'auni na ƙungiyar ku ba bisa ga ƙa'idodin ƙasa ba.Matsayin ANSI na son rai ne.{Asar Amirka ta yi imanin cewa ƙa'idodi na tilas na iya iyakance abubuwan da ake samu.Koyaya, ma'auni da dokoki suka kawo da kuma ma'aikatun gwamnati gabaɗaya ma'auni ne na wajibi.
ASME: Yafi tsunduma cikin ci gaban kimiyya da fasaha a cikin injiniyan injiniya da fannoni masu alaƙa, ƙarfafa bincike na asali, haɓaka musayar ilimi, haɓaka haɗin gwiwa tare da sauran injiniyoyi da ƙungiyoyi, aiwatar da ayyukan daidaitawa, da tsara ƙayyadaddun ƙayyadaddun inji da ƙa'idodi.Tun lokacin da aka fara shi, ASME ta jagoranci haɓaka matakan injiniya, kuma ta haɓaka fiye da ma'auni 600 daga ma'auni na asali na asali zuwa yanzu.A shekara ta 1911, an kafa kwamitin kula da injina na Boiler, kuma an ba da umarnin injinan daga 1914 zuwa 1915. Daga baya, an haɗa umarnin da dokokin jihohi daban-daban da Kanada.ASME ta zama cibiyar injiniya ta duniya musamman a fannonin fasaha, ilimi da bincike.
API: Madaidaicin ƙungiyar saiti ce ta ANSI.Madaidaicin saitin sa yana bin tsarin daidaitawa da tsarin ci gaba na ANSI.API kuma tare yana haɓakawa da buga ƙa'idodi tare da ASTM.Ana amfani da ka'idojin API sosai, ba kawai kamfanoni a China ke karɓa ba, har ma da dokokin tarayya da na jihohi a Amurka.Dokoki da hukumomin gwamnati kamar Ma'aikatar Sufuri, Ma'aikatar Tsaro, Tsaron Ma'aikata da Gudanar da Lafiya, Kwastam na Amurka, Hukumar Kare Muhalli, Binciken Yanayin Kasa na Amurka, da sauransu, kuma ISO, Ƙungiyar Ƙasa ta Duniya don Ƙwararrun Ƙwararru na Shari'a da sauransu. sama da ma'auni na ƙasa 100 da aka nakalto.API: Ana amfani da ka'idoji da yawa, ba kawai kamfanoni a China suka amince da su ba, har ma da dokokin tarayya da na jihohi na Amurka da kuma hukumomin gwamnati kamar su Ma'aikatar Sufuri, Ma'aikatar Tsaro, Tsaron Ma'aikata da Kula da Lafiya , Hukumar Kwastam ta Amurka, Hukumar Kare Muhalli, da Binciken Kasa na Amurka.Hakanan kuma an nakalto ta ISO, Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙasa fiye da 100 a duk duniya.
Bambanci da Haɗin kai:Waɗannan ƙa'idodi guda huɗu suna haɗa juna kuma suna koyi da juna.Misali, ka'idojin da ASME ta dauka dangane da kayan duk sun fito ne daga ASTM, ka'idojin kan bawuloli galibi suna nuni ne ga API, kuma ka'idojin kayan aikin bututu sun fito ne daga ANSI.Bambanci ya ta'allaka ne a cikin ma'auni daban-daban na masana'antu, don haka ka'idodin da aka karɓa sun bambanta.API, ASTM, da ASME duk membobin ANSI ne.Yawancin ma'auni na Cibiyar Matsayin Ƙasa ta Amirka sun fito ne daga ƙa'idodin ƙwararru.A gefe guda kuma, ƙungiyoyin ƙwararru daban-daban da ƙungiyoyi kuma za su iya tsara wasu ƙa'idodin samfura bisa ƙa'idodin ƙasa.Tabbas, zaku iya tsara ma'auni na ƙungiyar ku ba bisa ga ƙa'idodin ƙasa ba.ASME ba ta yin takamaiman aiki, kuma kusan dukkanin gwaje-gwaje da aikin ƙira an kammala su ta ANSI da ASTM.ASME kawai ta gane ƙayyadaddun ƙayyadaddun amfani da nata, don haka ana ganin sau da yawa cewa maimaita daidaitattun lambobi ainihin abun ciki iri ɗaya ne.
Lokacin aikawa: Maris 27-2023